Cẩm nang tư vấn

Tư vấn luật

Quy định đền bù khi thu hồi đất trồng cây lâu năm

  01/12/2017 - 04:55

Hỏi: Nhà tôi có mảnh đất nông nghiệp diện tích 1ha với hình thức sử dụng là đất trồng cây lâu năm. Trên đó, tôi có trồng cà phê trên mảnh đất đó. Theo quy định, Nhà nước giao nhà tôi sử dụng trong 10 năm không được bán.

Xin hỏi luật sư, hiện mảnh đất đã gần hết 10 năm, nếu nhà nước thu hồi thì nhà tôi có được đền bù cây trồng trên đất không? Nếu được thì nhà nước tính giá trị cây cà phê như thế nào? Xin cảm ơn.

(damnhan.acl@)

Trả lời:

Luật đất đai
Nếu người sử dụng đất bị Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường
thì sẽ được bồi thường theo quy định của luật đất đai

Căn cứ vào khoản 11 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định, Nhà nước thu hồi đất là việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Nhà nước có thể thu hồi đất vì những mục đích khác nhau như: quốc phòng, an ninh; để phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng; thu hồi đất do có vi phạm pháp luật về đất đai...

Theo nguyên tắc, người sử dụng đất bị Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường thì sẽ được bồi thường theo quy định của luật đất đai, như trường hợp:

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận)

- Có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của luật đất đai mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này (đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước 1/7/2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp).

Vì vậy, nếu trường hợp của bạn được bồi thường nếu có đủ điều kiện để được bồi thường và không thuộc trường hợp thu hồi đất không bồi thường tài sản gắn liền với đất.

Việc bồi thường cây cà phê trồng trên đất đó được xác định theo quy định tại Điều 90 luật đất đai 2013 về bồi thường đối với cây trồng, vật nuôi.

“1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà gây thiệt hại đối với cây trồng thì việc bồi thường thực hiện theo quy định sau đây:

a) Đối với cây hàng năm, mức bồi thường được tính bằng giá trị sản lượng của vụ thu hoạch. Giá trị sản lượng của vụ thu hoạch được tính theo năng suất của vụ cao nhất trong 03 năm trước liền kề của cây trồng chính tại địa phương và giá trung bình tại thời điểm thu hồi đất;

b) Với cây lâu năm, mức bồi thường được tính bằng giá trị hiện có của vườn cây theo giá ở địa phương tại thời điểm thu hồi đất mà không bao gồm giá trị quyền sử dụng đất;

c) Đối với cây trồng chưa thu hoạch nhưng có thể di chuyển đến địa điểm khác thì được bồi thường chi phí di chuyển và thiệt hại thực tế do phải di chuyển, phải trồng lại;

d) Đối với cây rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, cây rừng tự nhiên giao cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trồng, quản lý, chăm sóc, bảo vệ thì bồi thường theo giá trị thiệt hại thực tế của vườn cây; tiền bồi thường được phân chia cho người quản lý, chăm sóc, bảo vệ theo quy định của pháp luật về bảo vệ và phát triển rừng.”

Được biết, cây cà phê được xác định là cây trồng chính và là cây lâu năm thì mức bồi thường được tính bằng giá trị hiện có của vườn cây theo giá ở địa phương tại thời điểm thu hồi đất mà không bao gồm giá trị quyền sử dụng đất.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo 

(Công ty luật TNHH Đức An)

(Theo CafeLand)