Cẩm nang tư vấn

Tư vấn luật

Trình tự, thủ tục hợp nhất sổ hồng

  07/12/2017 - 04:41

Tôi muốn mua một căn nhà 5 tầng tại Hà Nội. Nhưng trước đây, mỗi tầng trong nhà có một hộ gia đình sinh sống và có sổ hồng riêng. Nếu tôi muốn mua thì phải mua riêng của từng hộ.

Luật sư cho tôi hỏi, sau khi mua, tôi có thể nhập các sổ hồng thành chung một sổ hồng do tôi đứng tên hay không?

Trả lời:

Bạn hoàn toàn có thể hợp nhất thành một sổ hồng đứng tên bạn theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 17, Thông tư 23/2014/TT-BTNMT về các trường hợp đăng kí biến động được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và tại khoản 2, khoản 4 Điều 6, Nghị đinh 99/2015/NĐ-CP quy định về cấp Giấy chứng nhận cho chủ sở hữu nhà ở.

hợp nhất sổ hồng
Có thể hợp nhất nhiều sổ hồng thành một khi mua nhà

Điều 75, Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về trình tự, thủ tục hợp nhất sổ hồng như sau:

1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa.

2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:

a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

b) Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách, hợp thửa;

c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

3. Trường hợp tách thửa do chuyển quyền sử dụng một phần thửa đất hoặc do giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo, đấu giá đất hoặc do chia tách hộ gia đình, nhóm người sử dụng đất; do xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn, kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất để thi hành án (sau đây gọi là chuyển quyền) thì Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện các công việc sau:

a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

b) Thực hiện thủ tục đăng ký biến động theo quy định tại Nghị định này đối với phần diện tích chuyển quyền; đồng thời xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với phần diện tích còn lại của thửa đất không chuyển quyền; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

4. Trường hợp tách thửa do Nhà nước thu hồi một phần thửa đất thì cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm chỉ đạo Văn phòng đăng ký đất đai căn cứ quyết định thu hồi của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện các công việc sau:

a) Đo đạc chỉnh lý bản đồ địa chính, hồ sơ địa chính và cơ sở dữ liệu đất đai;

b) Xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp và trao cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã”.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà 
Chủ tịch Công ty Luật SBLaw

(Theo Đầu tư bất động sản)