Cẩm nang tư vấn

Tư vấn luật
  • Di chúc và di tặng nhà khác nhau như thế nào?

     17/01/2017

    Hỏi: Người bà con xa (đã lớn tuổi) muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Khi ông ấy muốn làm di chúc cho tôi thì có người nói phải làm thủ tục “di tặng” mới được.

  • Bất động sản nào không phải đóng thuế trước bạ?

     16/01/2017

    Từ ngày 01/01/2017, Thông tư 301/2016/TT - BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng chịu lệ phí trước bạ, giá tính lệ phí trước bạ, mức thu lệ phí trước bạ, miễn lệ phí trước bạ và kê khai, nộp lệ phí trước bạ chính thức có hiệu lực.

  • Tài sản chung riêng của vợ, chồng quy định như thế nào?

     13/01/2017

    Hỏi: Năm 2011, chị gái tôi lập gia đình. Anh rể tôi được bố mẹ cho một mảnh đất nhưng chưa làm sổ đỏ. Sau 4 năm chung sống, anh rể làm sổ đỏ mảnh đất này nhưng không ghi tên chị gái tôi.

  • Quy định về chuyển đất nông nghiệp sang đất sản xuất kinh doanh?

     12/01/2017

    Hỏi: Vợ chồng tôi mua 1.500m2 đất lúa, được cấp sổ đỏ đứng tên hai vợ chồng. Gia đình tôi đã đăng ký trong kế hoạch sử dụng đất và phù hợp với bản đồ quy hoạch sử dụng đất cũng như bản đồ nông thôn mới của tỉnh Thái Nguyên.

  • Phải đăng ký lại khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp?

     11/01/2017

    Hỏi: Hiện gia đình tôi đang làm thủ tục tách thửa và nhận chuyển nhượng một mảnh đất có diện tích 4.200m2 (tách và nhận chuyển nhượng 1.500m2). Sổ đỏ ghi đây là đất trồng cây hàng năm; thời hạn sử dụng đất là 15 năm (hết hạn vào năm 2019).

  • Được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?

     10/01/2017

    Hỏi: Thửa đất vợ chồng tôi xây nhà nằm ở xã Mỹ Thạnh An, TP Bến Tre, tỉnh Bến Tre trong khi hộ khẩu thường trú của chúng tôi tại phường 2, TP Bến Tre. Vậy xin hỏi, liệu chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD không?

  • Công chức, cán bộ về hưu có được mua đất nông nghiệp?

     09/01/2017

    Hỏi: Cùng là cán bộ nhà nước, nay vợ chồng tôi đã về hưu. Liệu chúng tôi có được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho đất trồng lúa không?

  • Quy định về thanh toán tiền bán đất?

     06/01/2017

    Hỏi: Vào tháng 12/2015, tôi đã bán một thửa đất. Tuy nhiên, bên mua chỉ mới trả một phần tiền vì chưa sang tên và ghi giấy là sẽ trả đủ ngay khi có giấy tờ đất.

  • Công trình miễn cấp giấy phép xây dựng được quản lý như thế nào?

     05/01/2017

    Hỏi: Điểm k Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng quy định, các công trình được miễn giấy phép xây dựng không phải thông báo cho cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, vậy việc quản lý, kiểm soát đối với các trường hợp này như thế nào?

  • Thời gian cấp sổ đỏ cho căn hộ chung cư?

     04/01/2017

    Hỏi: Vợ chồng tôi vừa nộp tiền mua một căn hộ chung cư thương mại và chủ đầu tư dự kiến bàn giao nhà vào tuần tới. Vậy xin luật sư cho biết, sau khi nhận nhà xong, bao lâu căn hộ chúng tôi sẽ được cấp sổ đỏ?