Tư vấn luật

Khi nào được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất ở?

  20/01/2018 - 11:16

Thửa đất nông nghiệp của tôi nằm trong khu quy hoạch đường dự phóng. Nhưng chính quyền chưa thực hiện dù quy hoạch có từ năm 2008.

Luật sư tư vấn giúp tôi, liệu tôi có được chuyển mục đích sử dụng đất này thành đất ở để xin cấp phép xây nhà không?

Phan Đức Nam (huyện Châu Thành, tỉnh Tiền Giang)

Trả lời:

chuyển mục đích sử dụng đất
UBND cấp huyện có thẩm quyền giải quyết việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Điều 57, 59 Luật Đất đai năm 2013 quy định, khi cá nhân, hộ gia đình muốn chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở, UBND cấp huyện là đơn vị có thẩm quyền giải quyết và việc chuyển đổi phải đảm bảo phù hợp với quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được duyệt hoặc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Do đó, nếu ông muốn chuyển mục đích sử dụng sang đất ở, ông cần đến UBND huyện nơi có mảnh đất để được xem xét, giải quyết. Sau đó, nếu được UBND huyện cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở và được cấp giấy chứng nhận thì ông có thể làm thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)