Tư vấn luật

Bố mẹ có thể không để thừa kế nhà cho con không?

  24/01/2018 - 11:57

Hỏi: Căn nhà của bố mẹ tôi đã được cấp sổ hồng. Bố mẹ tôi có 2 người con gái là tôi và 1 người em khác. Trong di chúc mà bố mẹ tôi lập ở UBND phường, căn nhà được để lại cho một người cháu mà không phải hai chúng tôi. Luật sư cho tôi hỏi, bố mẹ tôi có thể làm như thế không?

Mai Thị Mỹ Phương (TP. Đà Lạt, Lâm Đồng)

Trả lời:

Điều 624 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định: "Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết". Cá nhân được lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

thừa kế nhà
Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm
chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết

Trong khi đó, Điều 644 Bộ Luật Dân sự 2015 cũng quy định:

"1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động".

Vì vậy, căn cứ theo quy định trên, bố mẹ anh chị có thể để lại căn nhà cho người cháu nếu hai chị em chị không nằm trong đối tượng trên (còn ông bà nội ngoại đã qua đời), người cháu đó được thừa kế trọng căn nhà.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)