Tư vấn luật

Đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp để vay ngân hàng không?

  03/04/2018 - 04:44

Tôi 26 tuổi, hiện đang kinh doanh. Tôi muốn vay vốn để kinh doanh phòng trọ, thời gian trả khoảng 10 năm. Tôi chưa có nợ xấu ngân hàng.

Nhưng đất nhà tôi chưa có sổ đỏ và sổ hồng. Vậy tôi có đủ điều kiện vay vốn không? Nếu được thì thủ tục thế nào? Xin cảm ơn.

tunglam@...

Trả lời:

vay vốn mua nhà
Nếu mang nhà đất đi thế chấp ngân hàng thì nhà đất phải có Giấy chứng nhận

Điều 22 Thông tư 39/2016/TT-NHNN quy định, một cá nhân được vay vốn tại một tổ chức tín dụng nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

"(1) Khách hàng từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp.

(2) Nhu cầu vay vốn để sử dụng vào mục đích hợp pháp.

(3) Có phương án sử dụng vốn khả thi.

(4) Có khả năng tài chính để trả nợ".

Do đó, trước khi giải ngân cho bạn vay, ngân hàng sẽ thẩm định, nếu bạn đáp ứng đủ 4 điều kiện trên thì ngân hàng sẽ cho vay. Bạn có nhiều cách để chứng minh tài chính trả nợ. Để đảm bảo khả năng trả nợ, thế chấp tài sản không phải là biện pháp duy nhất.

Nếu bạn muốn thế chấp bằng nhà và đất thì tài sản này phải được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất. Chính vì vậy, nếu đất nhà bạn chưa có sổ đỏ, sổ hồng và bạn không thể chứng minh được khả năng trả nợ từ những nguồn khác thì ngân hàng rất khó chấp nhận giải ngân cho bạn vay vốn.

Luật sư Nguyễn Thanh Hiền
Công ty Luật TNHH ATIM

(Theo Cafeland)